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Rais Samia Suluhu Hassan akipata maelezo ya Waziri wa Nishati, January Makamba pamoja na Mkurugenzi Mkuu wa Shirika e e ' A7
la Umeme (TANESCO), Maharage Chande (kushato), kuhusu Kituo cha Kusafirishia Umeme (Switchyard) kwenye Mradi wa
Bwawa la Kuzalisha Umeme la Julius Nyerere (JNHPP) mkoani Pwani jana. PICHA: IKULU
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Na Maulid Mmbaga, RUFILJI

RAIS Samia Suluhu Hassan amesema
hakuna aliye mkubwa zaidi ya sheria za
nchi, akiagiza kuchukuliwa hatua dhidi
ya wote wanaodaiwa kutunishia misuli
wakuu wa wilaya na mikoa kwa kuingiza
mifugo kwenye ardhi oevu.

i jana wakati wa hafla
ya ufungaji lango litakaloruhusu maji
kuanza kujaa kwenye Mradi wa Bwawa
la Kufua Umeme la Nyerere (JNHPP),
Rais Samia alisema manufaa ya bwawa
hilo yataonekana endapo vyanzo vinavy-
opeleka maji vitatunzwa.

Alisema Makamu wa Rais, Dk. Philip
Mpango, alitoa maelekezo ya kuondole-
wa kwa mifugo yote kwenye Bonde la
Ihefu, huku akiwataka wakuu wa mikoa
kusimamia kikamilifu na uwezo wa vi-
Jjiji uangaliwe kabla ya kupeleka mifugo
huku kukiwa na msisitizo wa kufuata she-
ria na kanuni ikiwamo kuzingatia haki za
binadamu katika utekelezaji wake.

“Tuna uzoefu wa mapigano ya wakuli-
ma na wafugaji katika Wilaya ya Kilosa,
Mkuu wa Wilaya alipoulizwa ‘kwanini
kwako kuna wengi wanakufa kutokana
na matukio haya?’ alisema ‘ngombe wen-
gi wanaoingizwa ni wa wakubwa, nami
stwezi kuwagusa'.

“Sasa ninataka kusema hakuna mkub-
wa mbele ya sheria, hakuna mkubwa
mbele ya kulinda rasilimali hii tuliojenga
kwa fedha nyingi, mradi mkubwa na wa
mkakati, hakuna mkubwa atakayetuhar-
ibia mradi huu. Ninawaomba wakuu wa
wilaya, mikoa, mkafanye kazi yenu, am-
baye ataogopa wakubwa anyoshe mkono
wakubwa wamshughulikie,” aliagiza.

Rais Samia alielekeza wanaochepusha
maji kwenye Bonde la Mto Rulfiji, wazuiwe
ili yaingie kwenye mkondo wake, huku
akitaka kanuni za mgawanyo wa maji
kuzingatiwa pamoja na vibali kutotolewa
uwanda wa juu bali wa chini ya mradi.

“Tuna taarifa kwamba Ruaha Mkuu
utachangia maji kwa asilimia - 15,
ninawaomba watu wa Iringa na Mbeya
kuacha wanayofanya (uharibifu) ili maji

yafuate mkondo wake. Morogoro na Ir-
inga Mto Kilombero unachangia asilimia
65, Mto Luwegu asilimia 19, ninawaomba
sana watu wa maeneo haya kutunza maz-
ingira (ili) makisio ya kujaza maji yaende
kama tulivyokusudia,” aliagiza.

Mkuu wa Nchi alisema
umejengwa kwa gharama kubwa na
kwa kujinyima vitu vingi muhimu, hivyo

itakuwa alichokiita dhambi kubwa kama -

hawatatimiza malengo kwa sababu ya
uzembe na ubinafsi wa watu wachache.

“Kulinda mazingira kwa ajili ya mradi
huu sasa ni suala la kufa na kupona, wazi-
ri pamoja na wakuu wa mikoa wasimamie
kikamilifu utunzaji na uhifadhi wa vyanzo
vya maji kwenye mabonde yetu likiwamo
la Mto Rufiji,” aliagiza.

MANUFAA YA MRADI

Rais Samia alisema mradi huo utaleta
umeme wa uhakika kwa ajili ya maen-
deleo endelevu, huku akiwashukuru
wote walioshiriki kuanzia wazo na hata
utekelezaji wa mradi huo, akisisitiza kazi
hiyo ni kubwa na ya viwango vinavyo-
takiwa.

“Hatuwezi kuzungumzia mafanikio bila
kutaja aliyeanzisha mawazo ya mradi huu
na ncha yake, ni Mwalimu (Julius) Nyere-
re na marehemu (Dk. John) Magufuli.

“Niwapongeze Wizara ya Nishati na
Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO),
kampuni na Serikali ya Misri, China, Shiri-
ka la Hifadhi za Taifa Tanzania (TANAPA)
na wafanyakazi walioshiriki utekelezaji
unaoendelea kufanywa,” alipongeza.

Rais Samia aliongeza kwamba hatua
waliyofikia katika utekelezaji wa mradi
huo ni kubwa, huku akionyesha kufura-
hishwa na maendeleo yake, akiahidi ata-
hakikisha unakamilika kwa viwango na
kwa wakati ulivyopangwa.

Alisema Watanzania wana kila sababu
ya kujivunia mradi huo ambao ni mion-
goni mwa miradi mikubwa barani Afrika,
akifafanua kuwa bwawa hilo litaweka
akiba kubwa ya maji na kuzalisha umeme
hata pale mvua itakapokuwa imepungua.

Pia aliserna bwawa hilo litasaidia ku-

mradi huo

dhibiti mafuriko ya mara kwa mara ya
Mto Rufiji na kI).'IWEZESha kilimo cha
uhakika cha umwagiliaji.

Rais pia alisema mradi huo utafungua
na kuimarisha fursa nyingi za utzjllu kwe-
nye eneo la kusini mwa szzarua}msu-
sani Hifadhi ya Nyerere na kutoa ajira za
‘uhakika, akiwakumbusha kuwa wakiji-.
panga vizuri sekta nyingi zitanufaika.

"~ “Nitoe maelekezo kwa sekta ya kilimo,
mradi huu unakwenda kufungua fursa ya

:kilimo cha umwagiliaji, ninatambua kuna
eneo la ekari 400,000 kwenye uwanda

wa. chini linaloweza kutumika kwa kili-
mo, ninaelekeza Wizara ya Kilimo pamo-

ja'ma Ardhi na TAMISEMI, mkayapime .
maeneo na kuyaweka” kwenyé maeneo

makubwa na kufanya mnada wa wazi kwa
wawekezaji wa uhakika. i,
“Bwawa hili pia litatoa fursa ya uvuvi,

. Wizara ya Uvuvi na Mifugo ije na mpango

mahususi kwa ufugaji wa kisasa wa sa-
maki ili tukuze uchumi,” alielekeza Rais
Samia. 3

MAJI YAENDE DAR

Kiongozi huyo pia alisema maji ya-
nayopita kwenye mradi huo ni mengi na
yanaweza kusaidia upatikanaji wa maji
safi kwenye Mkoa wa Dar es Salaam.

Kwa kutambua hilo, Rais Samia ali-
waelekeza Waziri wa Maji pamoja na
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazin-
gira Dar es Salaam (DAWASA) kuangalia
namna ya kutumia maji ya Mto Rufiji,
utoe fursa ya kuanza ujenzi wa kituo cha

kupokelea maji, yasafishwe na yatumike

Dar es Salaam. y .

“Suala hili ni muhimu sana kwa sababu
hatuwezi tena kutegemea Mto Ruvu ku-
tosheleza Jiji la Dar es Salaam, hivyo maji
ya Mto Rufijl yatumike kwenye maeneo
hayo,” aliagiza Rais Samia.

Katika hafla hiyo, Waziri wa Nishati, Jan-
uary Makamba aliwashukuru wadau wote
wakiwamo viongozi, TANAPA, Wakala wa
Huduma za Misitu (TFS), vyombo vya
ulinzi na usalama, Wakala wa Barabara
UMRODS). TANESCO ma wafanyakazi
zaidi ya 12,000 kwa kujitoa na kuhakiki-
sha mradi huo unatekelezwa kwa viwan-
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B0 Vinavyoonckana,

“Mradi huu n A
kun.1pochc|cw.-.| :,:lffghwnngl na pale
mkataba kuna adhaby 'ru,:(,?‘llhbu W
weka kipaumbele cha joylj al(?_hldi ku-
mradi huu, na hii IsharaD a Sﬂha 2
njema ya kutaka mradi huy uganik] aMir

“Maneno yote yanayoendelea “k%
mradi huu unahujamiwa niyau wa
unaendelea kama i"-'ivyutamjm:nm na
mamia mkataba mkubwa kams' i Kusj-
kazi rahisi, tumepishana mara nyin Uiu si
inf tulitenganisha usimamizj wam kg lak-
na mambo mengine, hiyo ilisaidia ml. ha
kuendelea kama inavyotarajiwa, radj

“Na ili kuongeza kasi na umailiri tuli
mua kazi ifanyike usiku na "‘Cha;uu u
tumekuwa na_ushirikiano na gy, >
wenzangu na Serikali ya Misri k"’”km'
hakikisha tunakamilisha utekelezi; .
mradi huu,” alisema. Il wa

Awali Mkurugenzi Mtendaji wy 1,
NESCO, Maharage Chande, 3|isem'
Bwawa wa Nyerere lina ukubwa wy | ;
mita za mraba 915, mita za ujazo bilion;

3, mitambo tisa ambayo kila mmo.a'

takuwa na uwezo wa kuzalishy megla_
wati za umeme 235.

pia alibainisha kuwa bwawa hilo amba.
lo limejengwa eneo unakopita Mto Rufij
na ndani ya Hifadhi ya Taifa ya Nyerere
liko katikati ya mikoa ya Pwani na Moro:
goro na lina vyanzo vitatu vya kuingiz,
maji ambavyo ni Mto Kilombero, Luweg,
na Ruaha.

“Mradi huu umejengwa kwa kuzingatiy
utunzaji wa mazingira. Kabla haujaanz;
kulifanyika utafiti na kuhimiza masualy
yote ya mazingira yanayopaswa kufuatwa
na yote yamezingatiwa katika utekelezji
wa mradi huu na mengine yote yakiwamo
yanayohusu Kihansi,” alisema Chande.

Waziri wa Mambo ya Nje wa Misri,
Sameh Shoukry, aliipongeza Serikali ya
Tanzania kwa uthubutu wa utekelezaji

~wa bwawa hilo, akieleza kuwa litakuwa

na manufaa makubwa kwa wananzania,
ikiwamo kutatua tatizo la upungufu wa
umeme.

“Maono yetu ni kuhakikisha mradi
huu unakamilishwa kwa viwango vya
kimataifa, utaalamu huu ambao Misri
imeuleta ni heshima ya kipekee ambayo
imeamua kuileta kwa Watanzania, pia
ushirikiano wa utekelezaji wa mradi uta-

.saidia kuongeza uwekezaji Tanzania”

alisema Shoukry.

- Mkuu wa Mkoa wa Mkoa wa Pwani,
Abubakar Kunenge, aliahidi mkoa huo
utahakikisha ulinzi wa vyanzo vya majiili
kulinda uhai wa bwawa hilo.

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, Fatuma
Mwasa, alisema watashirikiana na wa-
nanchi kuhakikisha vyanyo vya maji
ikiwamo mito inayoingiza maji kwenye
mradi huo inalindwa ili iendelee kujaza
maji bwawani.

Makamu Mwenyekiti wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Abdulrahman Kinana,
alisema utekelezaji wa mradi huo nimoja
ya ahadi na utekelezaji wa Ilani ya CCM,
huku akiahidi kuwa chama hicho kitaen-
delea kuhakikisha kinafuatilia utekelezaji
wa mradi huo ili ukamilike kwa asilimia
100.

Spika wa Bunge, Dk Tulia Akson.
alisema wataendelea kuunga mkono jit-
hada zinazofanyika katika kukamilisha
utekelezaji wa miradi mikubwa na y2
maendeleo inayofanyika nchini. )

Alisema mradi huo utasaidia kadka
shughuli mbalimbali katika mikoa ya Mo-
rogora na Pwani, zikiwamo za kilimo nd
ufugaji ambazo zitachochea kukua kwa
uchumi wa wananchi.
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MAPINDUZI UFUGAJI BAGAMOYO

*Mjenzi wa barabara

malambo,

Na Juileth Mkireri, BAGA-
MOYO

ALMASHAURI ya
i wilayani
Bagamoyo, ni kad ya

- maeneo yerye wafo-
kp;! weng mmkn: wa Pwani

Wa 253 ya Bagamoyo,
inaladiriwa karwa na mifugo zi-
di ya milioni moja, kwa wastani
ngombe zaidi ya 30,923, mbuzi
158,402, kondoo 65,828, nguruwe
10372, kuku 512193 na punda
L6

Kagka ufugaji huo, kama ili-
o kwingineko kumekirwapo
migogoro kati ya wafugaji na
wakulima, inayochangiva ma
uha‘pa wa malambo kwa ajili ya
maji ya mifugo na mazeneo ya
malisho.

Migogoro hiyo imelirwa ik-
zi, pale jamii ya wafugaji inafikia
hatua ya kutembea umbali mrefu
na wengine kuhama makazi yao,
kwenda kusaka malisho pa vy-
anzo vya maji.

Ni hatua ambayo marokeo yake
inakwaza jamii ya wakulima na
firishaji mifugo hiyo hupita kwe-
nye mashamba ya wakulima na
kunafanyika uharibifu wa mazao.

Karika kukabili shida hiyo, kwe-
nye kata ya Vigwaza Bagamoyo
amejitokeza mdau ambaye ni
mkandarasi, kampuni ya ujenzi
ya Estim, inayojenga barabara
eneo hilo akiwasaidia wafugaji
wa eneo hilo.

Mkandarasi huyo tangu mwaka
Jana, amekuwa akitoa huduma ya
maji kila siku kwa ajili ya matumi-
zi ya nyumbani na mifugo, pia
majani, pumba na kuchimba
malambo ya kusaidia mifugo ku-
pata chakula na maji. :

WAZIRI MIFUGO
Hapo ndipo anajitokeza Waziri
wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba
Ndaki, akitoa mapendekezo kad-
haa kwa jamii ya wafugaji. Akiwa
kijijini Kwazoka, Vigwaza akiweka
jiwe la Msingi 1a ujenzi wa Kiwan-
da na Machinjio ya kisasa, mradi
unaotekelezwa na kampuni ya
Union Meat Abottoirs, anawataka
wafugaji kumilild mifugo wanay-
omudu kuihudumia. . 2
Waziri Ndaki anasema, ufugaji
wa kizamani umepitwa na waka-
ti, kinachorakiwa sasa ni kubadi-
lika kwa kuwa na idadi ya mifugo
inayowakwamua kiuchumi. Ana-
fafanua kuwa, hiyo inafamyika
kupitia njia za kuinenepesha. ili
jpate soko kwenye machinjio ya-
navnanzishwa kwenve masnkn

kKiwanda mach

e

awapa ‘ofa’ wafugaji
injio chajengwa

- g - -y

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki (mwenye suti nyeusi), baada ya kuweka jiwe

la msingi katika Kiwanda na Machin

PICHA ZOTE: JULIETH MKIRERI.

nje ya nchi.

“Soko la mifugo kwa sasa
limepanda, hivyo ni vema wafu-
g3ji wakajitafakari na kufuga
kisasa mifugo michache wata-
kayomudu, kuiweka kwenye
afya nzuri kuinenepesha iuzike,”
anasema waziri akiwa na msisiti-
20 “hii habari ya kuswaga mifugo
kwa masafa marefu inaanza
kupitwa na wakati ngombe huyo
hatafaa kwa machinjio hii.”

Waziri Ndaki anayempongeza
mwekezaji kwa hatua ya kujenga
machinjio, anasema wizara yake
imejiandaa kuanza kutoa elimu
ya ufugaji kisasa wenye tija na
maofisa mifugo watawezeshwa
kusambaa nchi nzima kutoa
elimu hiyo, akiamini itasaidia
pia kupunguza migogoro Kati
ya wafugaji na watumiaji ardhi,
waliozungukwa na idadi kubwa
ya wafugaji

WENYEJI KISERIKALI

Mbunge wa Chalinze, Ridhi-
wani Kikwete, ambaye pia ni
Naibu Waziri mwenye dhamana
na ardhi, pia msomi wa she-
ria anaunga mkono uwapo wa
machinjio hayo, akisema unaka-
ribisha mapinduzi katika suala la
machinjio ambayo hayakuwapo
katika halmashauri hiyo.

Aidha, anaeleza matarajio yake
kwamba, kuwa na machinjio ya
kisasa yatawabadilisha wafugaji
kuhamia kufuga kisasa, kwa kuwa
otoa dira ya kupunguza migogoro
kwenye jamii ya jimbo lake.
' Naibu Waziri huyo wa Andbi

et

2 Masndelea va Makazi. anamii-

omba Waziri wa Mifugo, kusaidia
kukabili_vitendo vya baadhi ya
wafugaji wanaogeuza kila eneo
kuwa la kufuga, pasipo kufuata
taratibu, naye akiwakumbusha
ujio wa machinjio ni neema ku-
wabadilisha na kuwakwamua
kiuchumi.

“Tubadilishe mifugo yetu iwe
fedha, serikali itengeneze mkaka-
i wa kuona inasaidia wafugaji
wenye mifugo mingi, pia kuwez-
esha wawekezaji wa machinjio
kama haya yasikose mifugo,”
anasema Ridhiwani.

Anafafanua kuwa Chama cha
Wafugaji nacho kina wajibu wa
kuwaelimisha wanachama wao
kuwatumia wataalamu kuandaa
mifugo yao kisasa, iweze kupata
soko, hususani kwenye machinjio
hayo na maeneo mengine.

Katibu Tawala wa Wilaya hiyo,
Kasilda Mgeni, anasema kuna viji-
ji tisa vya wafugaji, sita vimo kati-
ka Halmashauri ya Chalinze, am-
bavyo ni Lukenge, Chamakweza,

Ng'ombe wakinywa maji yanayosambazwa na Mkandarasi
kampuni ya ujenzi ya Esti, iliyoko Bagamoyo.

jio ya kisasa inayojengwa Kwazoka Vigwaza, Bagamoyo.

Miono, Kihangaiko, Mindutulieni
vya Halmashauri ya Wilaya ya
Bagamoyo, ni Mkenge, Kidomole
na Fukayosi.

Anaeleza kuwa sekta ya
mifugo katika mwaka wa fedha
uliopita, imechangia Sh. mil-
ioni 371,580,400 kwa mapato
ya wilaya ya Bagamoyo, fedha
zilizokusanywa - kutokana na
ushuru wa mifugo mnadani,
machinjioni na ukaguzi wa ny-
ama choma mnadani.

Kasilda anaainisha makusanyo
hayo, kwamba Halmashauri ya
Bagamoyo ilikusanya Sh. milioni
72,828,800 na Halmashauri ya
Chalinze Sh. milioni 298.751.600,
akisema uwekezaji wa mradi huo
wa machinjio, umegharimu Sh.
bilioni 14.

Diwani wa Vigwaza Mussa"

Gama, anapongeza kuwepo kwa
mradi huo ambao utapunguza
kikwazo cha ajira katika kata hiyo
lakini pia fursa kwa wafugaji ku-

.

jikwamua kiuchumi- <

Aidha Gama anajomba WIZ
ara ya Mifugo, kuona namna )E
kuwachimbia malambo kweny
Kata hiyo yaweze kusaidia waft
gaji kupata urahisi wa kunywe
sha mifugo yao kutokana nd
kikwazo cha maji kilichopo sas3-

Diwani huyo. pia anawaomba
makandarasi wanaopata kaz
kuiga mfano wa Mkurugenzi w3
Estim, waisaidie jamii kutatud
kero zinazowakabili, ikiwemo
vyumba vya madarasa, maji na
uchimbaji wa malambo na vi
sima. _

Mwenyekid wa Chama Cha
Wafugaji Mkoa wa Pwani, Ngob-
ere Mfamau, anasema kuan-
zishwa mradi huo ni fursa kwa
wafugaji na kwamba watatoa
ushirikiano kwa mwekezaji
huyo pale inapohitajika.

'WENYE KIWANDA

Mkurugenzi wa Kiwanda hi-
cho, Mariam Ng'wani, anasemna
kampuni hiyo inamilikiwa kwa
ubia wa wawekezaji wazawa wa
nje ya nchi na imewekezwa ka-
tika kiwanda hicho, kwa kutam-

bua fursa ya wingi wa mifugo
nchini. ;

Anasema hadi mradi kukami-
lika, utagharimu kiasi cha Dola

za Marekani milioni sita, sawa
na Sh. Bilioni 14 utakapoanza na
utakuwa na uwezo wa kuchinja
ng'ombe 2000 pamoja na mbuzi
na kondoo 7000 kwa siku.

“Mradi huu umegawanyika
katika maeneo matatu ambayo
ni machinjio, uchakataji, uhi-
fadhi na usafirishaji pamoja na
unenepeshaji,” anasema mku-
rugenzi huyo.

Anaendelea: *Kampuni yetu
inalenga kuleta mapinduzi ka-
tika tasnia ya nyama nchini kwa
kufungua masoko ya ndani na
nje ya nchi, pamoja na kuwa na
vibali vya kimataifa tutashughu-
lika, pia kuhifadhi na kusafirisha
nyama kwa kutumia vifaa na mi-
tambo ya kisasa.”

Mkurugenzi huyo anatumia
nafasi yake kumuomba Waziri
wa Mifugo, kupatiwa eneo katika
Ranchi ya Ruvu, lenye ukubwa
wa hekta 1000, watakalolitumia
kupumzisha mifugo na mradi
wa unenepeshaji, ili kupata ny-
ama bora itakayoshindana ka-
tika masoko kimataifa.

“Mradi wa unenepeshaji,
utaenda sambamba na ujenzi
wa miundombinu ya kulishia
pamoja na ulimaji wa nyasi, pia
utarumika kama shamba darasa
kwa wafugaji wa jirani katika
kukabiliana na upungufu wa
malisho unaowakabili,” anase-
ma.

Kwa mujibu wa Mariam,
mradi utaajiri wataalamu katika
sekta ya malisho na wafugaji
watafundishwa mbinu za kitaal-
amu kuandaa na kuhifadhi mal-
isho, itakayosaidia kuondokana

na vifo vya mifugo kwa kukosa
malishn na maii
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punda wakiwa katika matumizi yaa yaliyozoeleka. PICHA ZOTE: MTANDAO.

NaNimi Mweta

AMPENI yenye viele-

lezo vya kibiashara,

lakini hasa ni maadili

inaendelea katika nchi
kadhaa za Afrika hasa ukanda wa
Afrika Mashariki ulio na mifumo
ya ushirikiano katika sekta to-
fauti.

Nijitihada ya kuzuia punda wa-
siteketee kutokana na kutafurwa
sana kwa ngozi yao ambayo huko
Mashariki ya mbali, inatakiwa
kutengenezea dawa za kienyeji
na nyama yake inauzwa kama
kawaida. Ni jitihada inayojikita
katika kumtumia mnyama huyo
kama sehemu ya uchumi wa
jadi wa jamii tofauti za Afrika
Mashariki kote.

Jithada hizo zinaingia katika
wakati mgumu kwani wanyama
hao, tofauti na ng'ombe huzaana
kwa taabu na kwa uchache, hivyo
hawafugwi kwa ajili ya nyama
kwani hawataongezeka inavyo-
takiwa, Sehemu yao kubwa ni
katika uchumi wa kifamilia kama
mnyama wa kubeba mizigo, kama
ngamia alivyo  katika maeneo
¥a jangwani na utumiaji huo wa
punda sasa uko mashakani,

Kazi  zilizokuwa _zinafariywa
na punda zinaweza kue! kezwa
kwingine, kwa mfano kupeleka
mizigo sokoni, au mazau kutoka
shambani hazimhitzji tena mny-

ama huyo baada y. kuenea kwa

pikipiki tofauti, zile za abiria, za
mizigo na za matairi matatu.

Si habari tena kusikia kuwa
punda wako hatarini kupotea
kama aina ya mnyama kwani
wanatafutwa sana Mashariki ya
mbali, eneo la dunia linalofaha-
mika kwa vyakula vya Kiaina,
na pia kwa dawa za asili zerlye
vianzio vya kushangaza. Kupa-
nuka kwa biashara kati ya China
na nchi nyingine kumewezesha
kuuzwa kwa punda wengi na
kupungua kwa ka-t kupatikana
wanyama hao mzer vya vijijini.

Punda ni mt.yama aliye karibu

na binadamu, asiyeweza kuishi
porini ambaye muda wake wa
kutumika katika mandari ya
familia kiuchumi umekaribia
mwisho. Kwa maana hiyo, lina-
zuka swali kama mnyama huyo
aachiwe rguvu ya soko auzwe ki-
holel~ amalizike au kutoa zuio la
jimulala kutouzwa wanyama hao,
hata pale walio nao majumbani
hawawahitaji.

Wataalamu wamekuwa katika
makongamano ya hapa na pale
miaka kadhaa sasa kujadili suala
hilo, wakilenga zaidi zuio la kuu-
zwa wanyama hao kwa ajill ya

-

uwekeza ranchi zao wasit

¥

ngozi yao, kwani hawana sifa
maalum kwa upande wa uvunaji
wa nyama zao. Suala ni waleng-
wa wa miito hiyo, kujua kama
inaendana na mahitaji yao halisi,
au kuzuia mauzo ni kuisaidia
serikali.

Bado utafiti unaendelea ni kwa
kiwango gani kasi ya kuuzwa
punda maeneo mengi inaweza
ikawa imeathiri mazingira ya wa-
nawake na watoto maeneo tofauti
ya vijijini. Wanawasaidia kubeba
mizigo kupeleka sokoni au ku-
toka huko, pia shambani, hivyo
punda anapouzwa inaweza kuwa

ni kwa manufaa ya wanaume am-
bao ndiyo wenye sauti ma marm-
laka katika nyumba. .

" punda- wanapokuwepo ni
kama kubeba mizigo bure kwa
upande wa wanawake na watoto.
wakatl wanaume ni rahisi zaidi
kuchangamkia® bei inayotolewa
na mfanyabiashara kutoka mbali.
Hata wangelipa kana kwamba
wananunua ngombe, hawapati
hasara kwani ng'ombe wanauzwa
kwa uzanti ili kuuza nyama, ngozi
ikiwa ni bidhaa ya ziada isiyo na
thamani kubwa. 4

‘Kuuza punda ni suala tofauti,
kwani nyama yake ni ya kawaida
na hakuna uhakika ina soxo la
kawaida au inaweza kubaguliwa,
ila ni rahisi kutazamia kuwa ina
soko la kawaida. Soko lake la
ngozi ni kitu tofauti, kwani hapo
inakuwa bidhaa maalum, tofaut
na ngozi ya ngombe na mbuzi.

Endapo kuna ukweli kuwa, wa-
nawake na watoto wanapata tabu
zaidi wanaume wanapouza pun-
da kwa wanunuzi kutoka mbali
au kwa mawakala wao, inaweze-
kana wakuu wa maeneo husika
kukemea tabia hiyo.

Akiuzwa punda mtu anaweza
labda kuulizwa kulikoni. kama
kanuni zinaweza kutungwa za
kuhitaji vibali vya kuuza wany-
ama hao na kimsingi hakuna
vibali maalum vya kuuza wany-
ama wa kufugwa. Ni jithhada in-
ayoweza kuer lina na hitaji 1a
Kupunguza ugumu wa majukumu
ya wanawake na watoto, ambayo
mara nyingine hukaribia ukatili
wa kijinsia, kwa mfano punda au-
zwe halafu kina mama ndiyo wa-
bebe mizigo.

Liko eneo jingine, ambalo
wawekezaji wa mifugo hawajali-
zungumzia sana, yaani kufungua
ranchi za punda kama zilivyo za
ngombe, au kuongeza punda
katika ranchi za kawaida kwani
mauzo yake inaelekea yana faida
kubwa sana masoko ya mbali.
Punda mmoja ni malighafi ya ki-
asi fulani cha dawa kwa kutumia
ngozi yake na ili kurahisisha upa-
tikanaji wa punda bila kuwae-
gemea sana wafugaji wa jadi wa
mnyama huyo, mkakati wa ku-
fungua ranchi za wanyama hao ni
budi uwepo.

Suala hapa ni aina gani ya
wawekezaji watalenga biasha-
ra kama hiyo, iwe ni upanuz, -
ongezeko la ranchi za sasa
kuongezea bidhaa hiyo, au wa-
geni wanaweza kufanya kazi hiyo
vyema zaidi kwa kulijua soko ka-
tika nchi hizo.

(mwisho)
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Mvuvi akibeba samaki aina ya jodari baada ya kutoka kuwavua. Samaki hao kila mmoja ana uzito

wa kilo 30 na anauzwa kati ya Sh 150,000 hadi 250,000 katika Soko la Samaki la Ki i i
mkoani Dar es Salaam jana. (Picha na Yusuf Badi). el s e
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